Bài 31: Tính chất - Ứng dụng của Hiđro

TV

Đốt cháy 1,4 lit khí hidro sinh ra nước :

a, viết phương trình phản ứng xảy ra

b, tính thể tích của k khí cần dùng cho phản ứng trên (biết V của O2 chiếm 20% thể tích k khí)

c, tính khối lượng nước thu được (thể tích khí hidro ở đktc)

TT
7 tháng 5 2017 lúc 11:23

Bài 31. Tính chất - Ứng dụng của Hiđro

Bình luận (3)
ND
7 tháng 5 2017 lúc 11:11

a) PTHH: 2H2 + O2 -to-> 2H2O

b) Theo PTHH và đề bài, ta có: \(V_{O_2}=\dfrac{1}{2}V_{H_2}=\dfrac{1,4}{2}=0,7\left(l\right)\)

Vì theo giả thiết: \(V_{O_2}=20\%V_{KK}\\ < =>V_{KK}=\dfrac{100}{20}V_{O_2}=\dfrac{100}{20}.0,7=3,5\left(l\right)\)

c) Theo PTHH và đề bài, ta có: \(m_{H_2O}=\dfrac{1,4.18}{22,4}=1,125\left(g\right)\)

Bình luận (2)
TT
25 tháng 6 2017 lúc 9:24

a)PTHH: 2H2+O2----->2H2O

=>nH2=1.4/22.4=...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết