PTHH: 4Al + 3O2 =(nhiệt)=> 2Al2O3
Số mol Al: nAl = 7,4 / 27 = 0,274 (mol)
Theo phương trình, nO2 = \(\frac{0,274.3}{4}=0,2005\left(mol\right)\)
=> Thể tích O2: VO2(đktc) = 0,2005 x 22,4 = 4,6032 (lít)
PTHH: 4Al + 3O2 =(nhiệt)=> 2Al2O3
Số mol Al: nAl = 7,4 / 27 = 0,274 (mol)
Theo phương trình, nO2 = \(\frac{0,274.3}{4}=0,2005\left(mol\right)\)
=> Thể tích O2: VO2(đktc) = 0,2005 x 22,4 = 4,6032 (lít)
Đốt cháy hoàn toàn 5,4g Al trong oxi thu được Al2O3.
tính thể tích khí O2 cần dùng ở ĐKTC ?b. tính khối lượng Al2O3 thu được
Đốt cháy hoàn toàn một lượng Al cần dùng 0,672 lit khí O2 ở đktc thu dc chất rắn duy nhất là nhôm oxit ( Al2O3 )
Viết PTHH xãy ra
Tính khối lượng Al phản ứng
Tính khối lượng Al2O3 thu dc
Đốt cháy hoàn toàn 6,2 g trong bình đựng khí oxi thu được sản phẩm là điphotpho pentaoxit
a,Tính thể tích O2 cần dùng ở điều kiện tự nhiên
b,Tính khối lượng P2O5 tạo thành
sắp deadline cứu em với
1. Đốt cháy 12,15 gam Al trong bình chứa 6,72 lít khí O2 (ở đktc).a) Chất nào dư sau phản ứng? Có khối lượng bằng bao nhiêu?b) Chất nào được tạo thành? Có khối lượng bằng bao nhiêu?Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn2. Hỗn hợp khí gồm H2 và O2 có thể tích 4,48 lít (có tỉ lệ thể tích là 1:1).a) Tính thể tích mỗi khí hỗn hợp.b) Đốt cháy hỗn hợp khí trên chính bằng lượng khí oxi trong bình. Làm lạnhhỗn hợp sau phản ứng thu được khí A. Tính thể tích khí A. Biết phản ứng xảy rahoàn toàn và thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất.Xem nội dung đầy đủ tại: https://www.123doc.net/document/1395347-de-thi-hoc-sinh-gioi-hoa-lop-8.htm
Đốt cháy 13,44 lít C2H6 (đktc) trong không khí tạo thành khí cacbonic và hơi nước.
a. Tính thể tích không khí cần dùng, biết thể tích khí Oxi chiếm 1/5 thể tích không khí.
b. Tính khối lượng CO2 sinh ra.
Đốt cháy 4,6g Na cần V(lít) O2 và tạo ra được 6,2g Na2O
a, lập ptpư và tihs VO2
b, Nếu VO2=0,448l thì Kl Na cần dùng là bn
Câu b các bn giải thành 2 cách giúp mk nhé!
Cho 8,1 g Al tác dụng hết với O2 tạo thành Al2O3
a. Tính khối lượng oxit tạo thành
b.Cho biết 35,1 g kim loại tác dụng vừa đủ với lượng O2 ở a . Xác định kim loại M
Cho 32,4 kim loại Al tác dụng với 21,504l O2 đktc
A, Tính khối lượng Al2O3 tạo thành
B, Tính khối lượng chất còn dư sau phản ứng