Bài 20: Mở đầu về hóa học hữu cơ

TM

Đốt 2,24 lít 1 hidrocacbon X cần vừa đủ 39,2 lít không khí thu đc H2O và 4,48 lít CO2 (dktc) . Tìm CTPT của X ???

H24
3 tháng 8 2022 lúc 21:23

$n_{O_2} = \dfrac{39,2}{22,4}.20\% = 0,35(mol)$
$n_{CO_2} = \dfrac{4,48}{22,4} = 0,2(mol)$

Bảo toàn nguyên tố với O : $n_{H_2O} = 2n_{O_2} - 2n_{CO_2} = 0,3(mol)$

$n_C = n_{CO_2} = 0,2(mol) ; n_H = 2n_{H_2O} = 0,6(mol)$

Số nguyên tử C = $n_C : n_X = 0,2 : 0,1 = 2$

Số nguyên tử H = $n_H : n_X = 0,6 : 0,1 = 6$
Vậy CTPT là $C_2H_6$

Bình luận (0)
KS
3 tháng 8 2022 lúc 21:25

\(n_X=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{kk}=\dfrac{39,2}{22,4}=1,75\left(mol\right)\Rightarrow n_{O_2}=\dfrac{1,75}{5}=0,35\left(mol\right)\)

\(n_C=n_{CO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

BTNT O: \(n_{H_2O}=2n_{O_2}-2n_{CO_2}=0,3\left(mol\right)\)

=> nH = 2nH2O = 0,6 (mol)

mX = 0,2.12 + 0,6 = 3 (g)

=> \(M_X=\dfrac{3}{0,1}=30\left(g/mol\right)\)

Ta có: \(n_C:n_H=0,2:0,6=1:3\)

=> CTĐGN của X là (CH3)n

=> \(n=\dfrac{30}{15}=2\)

=> X là C2H6

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết