Đề kiểm tra cuối kì I: đề 2

DA

Đốt 0,62g photpho trong bình chứa a lít khí oxi (ở đktc), phản ứng hoàn toàn thu được b gam điphotpho pentaoxit P2O5.

a) Viết phương trình phản ứng.

b) Tính a và b.

TC
10 tháng 12 2017 lúc 21:50

a, PTHH: 4P+5O2--->2P2O5

b, nP= \(\dfrac{0,62}{31}=0,02\) mol

Theo pt: nO2= \(\dfrac{5}{4}.nP=\dfrac{5}{4}.0,02=0,025\) mol

=> VO2= 0,025.22,4= 0,56 (l)

Theo pt: nP2O5= \(\dfrac{2}{4}.nP=\dfrac{2}{4}.0,02=0,01\)mol

=> mP2O5= 0,01.142= 1,42 (g)

Bình luận (0)
TT
10 tháng 12 2017 lúc 21:52

4P + 5O2 -> 2P2O5

nP=0,02(mol)

Theo PTHH ta có:

nO2=5/4nP=0,025(mol)

nP2O5=1/2nP=0,01(mol)

VO2=22,4.0,025=0,56(lít)

mP2O5=142.0,01=1,42(g)\(5/4\)

Bình luận (0)
H24
10 tháng 12 2017 lúc 21:57

Giải:

a) Số mol của P là:

\(n_P=\dfrac{m}{M}=\dfrac{0,62}{31}=0,02\left(mol\right)\)

PTHH: \(4P+5O_2\underrightarrow{t^0}2P_2O_5\)

_0,02(mol)_0,025(mol)_0,01(mol)

b) Thể tích khí O2 ở đktc là:

\(V_{O_2}=22,4.n=22,4.0,025=0,56\left(l\right)\)

Khối lượng của P2O5 là:

Cách 1: \(m_{P_2O_5}=n.M=0,01.142=1,42\left(g\right)\)

Cách 2: Áp dụng Định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

\(m_P+m_{O_2}=m_{P_2O_5}\)

\(\Leftrightarrow0,62\left(g\right)+n_{O_2}.M_{O_2}=m_{P_2O_5}\)

\(\Leftrightarrow0,62\left(g\right)+0,025.32=m_{P_2O_5}\)

\(\Leftrightarrow0,62\left(g\right)+0,8\left(g\right)=m_{P_2O_5}\)

\(\Leftrightarrow m_{P_2O_5}=1,42\left(g\right)\)

Vậy ...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PA
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết