Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

PH

Đổ 500ml dd NaOH 1M vào 500ml dd H2SO4 1M thu được 1lit dung dịch.

 a, tính khối lượng muối tạo thành

 b, tính Cm các chất trong dung dịch

 

EC
16 tháng 9 2021 lúc 8:18

a,\(n_{NaOH}=0,5.1=0,5\left(mol\right);n_{H_2SO_4}=0,5.1=0,5\left(mol\right)\)

PTHH: 2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O

Mol:        0,5          0,25             0,25

Ta có: \(\dfrac{0,5}{2}< \dfrac{0,5}{1}\) ⇒ NaOH hết, H2SO4 dư

\(m_{Na_2SO_4}=142.0,25=35,5\left(g\right)\)

b,\(C_{M_{Na_2SO_4}}=\dfrac{0,25}{1}=0,25M\)

\(C_{M_{H_2SO_4dư}}=\dfrac{0,5-0,25}{1}=0,25M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết