Bài 1. Sự phụ thuộc của cường độ dòng diện vào hiệu điện thế giữa hai đầu vật dẫn

LM

Điện trở tương đương của đoạn mạch gồm hai điện trở r1 = 4 ôm và R2 = 12 ôm mắc song song có giá trị nào

H24
10 tháng 10 2018 lúc 21:36

Vì R1//R2

RTđ=\(\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\)3\(\Omega\)

Vậy.......

Bình luận (0)
NV
11 tháng 10 2018 lúc 11:22

Tóm tắt :

\(R_1=4\Omega\)

\(R_2=12\Omega\)

\(R_1//R_2\)

___________________

Rtđ = ?

GIẢI :

Điện trở tương đương của đoạn mạch là :

\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{4.12}{4+12}=3\left(\Omega\right)\)

Vậy điện trở tương đương của đoạn mạch là 3Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NC
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết