Chương II- Điện từ học

MH

điện trở R1=8Ω nối tiếp điện trở R2= 16Ω. Biết hiệu điện thế U=24V thì cường độ dòng điện đi qua R1 có giá trị bao nhiêu?

MT
15 tháng 12 2020 lúc 22:13

   Do \(R_1\) nt \(R_2\) nên điện trở tương đương của mạch là :

         \(R_{tđ}=R_1+R_2=8+16=24\Omega\)

   CĐDĐ qua mạch chính là :

        \(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{24}{24}=1A\)

   Vì \(R_1\) nt \(R_2\) nên : \(I_1=I=1A\)

   Vậy CĐDĐ đi qua \(R_1\) có giá trị là 1A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VB
Xem chi tiết
QC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
NJ
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết