Ôn tập cuối học kì I

KH

Để m gam bột sắt ngoài không khí một thời gian thu được 6g hỗn hợp các chất rắn.Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp đó bằng dung dịch HNOloãng thu được 1,12 lít khí NO duy nhất (đktc)và muối Fe(NO3)3 .TÌm m

BN
27 tháng 12 2020 lúc 19:50

Ta có sơ đồ phản ứng :

Fe  +  O2  → Oxit , (Fe dư Fe(NO3) + NO + H2O

Gọi số mol Fe ban đầu là x mol , số mol oxi phản ứng là y mol

Fe  → Fe+3   +   3e               O2    +4e  →   2O-2

                                              N+5   + 3e →  N+2

Áp dụng ĐLBT eletron ta có : 3x = 4y + 0,05.3           (1)

Áp dụng ĐLBT khối lượng : 56x + 32y = 6                  (2)

Giải hệ pt gồm (1),(2) => x = 0,09 , y = 0,03 

=> mFe = 0,09.56  = 5,04 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết