Chương II. Kim loại

H24

Dẫn từ từ một luồng khí cacbon monoxit đi qua ống sứ chứa 50 g bột CuO ở nhiệt độ cao . Sau phản ứng kết thúc , thu được a gam chất rắn và V lít khí ( đktc ) . Sục toàn bộ lượng khí thoát ra vào đ Ca(OH)2 dư , thu được 50 gam chất kết tủa .

a ) Tính a .

b ) Tính thể tích khí bay lên ( đktc ) khi hòa tan a gam chất rắn trên vào đ H2SO4 đặc nóng . Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và hiệu suất phản ứng đạt 100% .

TD
28 tháng 7 2017 lúc 16:14

Dẫn từ từ một luồng khí cacbon monoxit đi qua ống sứ chứa 50 g bột CuO ở nhiệt độ cao . Sau phản ứng kết thúc , thu được a gam chất rắn và V lít khí ( đktc ) . Sục toàn bộ lượng khí thoát ra vào đ Ca(OH)2 dư , thu được 50 gam chất kết tủa .

a ) Tính a .

b ) Tính thể tích khí bay lên ( đktc ) khi hòa tan a gam chất rắn trên vào dd H2SO4đặc nóng . Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và hiệu suất phản ứng đạt 100% .

BÀI LÀM

a ) nCuO = \(\dfrac{50}{80}=0,625\left(mol\right)\) ; mchất kết tủa = \(n_{CaCO_3}=\dfrac{50}{100}=0,5\left(mol\right)\)

Ta có phương trình phản ứng : \(CuO+CO\rightarrow Cu+CO_2\)

Theo phương trình phản ứng : 1 mol................1mol...1 mol

Theo bài ra :......................0,625 mol..........0,625 mol...0,625 mol

\(\Rightarrow\) Chất rắn sau phản ứng là Cu , chất khí sau phản ứng là CO2 .

\(\Rightarrow\) mCu = 0,625 . 64 = 40 ( gam )

\(\Rightarrow\) \(V_{CO_2}=\) 0,625 . 22,4 = 14 ( lít )

Vậy a = 40 gam .

b )Ta có phương trình phản ứng : \(Cu+2H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+SO_2+2H_2O\)

Theo phương trình phản ứng :......1 mol.......................................1 mol

Theo bài ra : .............................0,625 mol.................................0,625 mol

\(\Rightarrow\) \(V_{SO_2}=0,625.22,4=14\left(lit\right)\)

Suy ra thể tích của khí thoát ra ( đktc ) là : \(V_{CO_2}+V_{SO_2}=14+14=28\left(lit\right)\)

Vậy V = 28 lít .

#Nguồn_làm_bừa ^ . ^

Bình luận (0)
H24
28 tháng 7 2017 lúc 12:23

Hướng dẫn cách làm nhé !

Tính số mol của CuO : nCuO = \(\dfrac{50}{80}=?\) (mol) ; m(kết tủa) = mCaCO3 = 50 (g) => nCaCO3 = \(\dfrac{50}{100}=?\)

Viết PTHH 1 :

\(CuO+CO-^{t0}->Cu+CO2\)

? mol............................? mol.....? mol

Chất rắn thu được là Cu và khí thu được là CO2

a) Tìm được nCu thì => mCu = ?

b) Viết PTHH 2 và 3 ra :

Thể tích khí ở đây bao gồm Thể tích của Co2 ; và Thể tích khí SO2 ( bởi vì đề chưa cho tính VCO2 ở câu a )

nCO2 = nCO2(1) + nCO2(2) = ?

nSO2 tính theo nCu

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết