Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

HV

Dẫn khí CO2 vào 2.5lit dd Ba(OH)2 015M thu được 7g kết tủa và 1 lượng muối tan

a/ tính Vco2 đã dùng

b/tính nồng đô mol của muối tan có trong dung dịch

MN
2 tháng 8 2019 lúc 15:25

Bạn sửa lại đề là Ca(OH)2

nCa(OH)2 = 0.375 mol

nCaCO3 = 0.07 mol

Ca(OH)2 + CO2 --> CaCO3 + H2O

0.07_______0.07_____0.07

Ca(OH)2 + 2CO2 --> Ca(HCO3)2

0.305_______0.61_______0.305

VCO2 = 0.68*22.4=15.232 l

CM Ca(HCO3)2 = 0.305/2.5=0.122 M

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết