Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

H24

Dẫn 4,48 lít SO2(đktc) vào dung dịch có chứa 25,6 g Ba(OH)2. Xác định khối lượng muối sau phản ứng.

H24
10 tháng 10 2021 lúc 20:21

*Sửa đề: "25,65 gam Ba(OH)2"

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{SO_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\n_{Ba\left(OH\right)_2}=\dfrac{25,65}{171}=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\) Tạo 2 muối

PTHH: \(SO_2+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow BaSO_3\downarrow+H_2O\)

                a_________a_________a                       (mol)

            \(2SO_2+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow Ba\left(HSO_3\right)_2\)

                 2b________b_____________b               (mol)

Ta lập HPT: \(\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,15\\a+2b=0,2\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\\b=0,05\end{matrix}\right.\) 

\(\Rightarrow m_{muối}=m_{BaSO_3}+m_{Ba\left(HSO_3\right)_2}=0,1\cdot217+0,05\cdot299=36,65\left(g\right)\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết