CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

HT

Cho x(g) Fe pư vừa đủ với 200 ml dd HCl 0,15 M a, Tính x(g) ? b, V khí ( đktc) ? c, Cmdd muối

NT
28 tháng 8 2021 lúc 20:53

200ml = 0,2l

\(n_{HCl}=0,15.0,2=0,03\left(mol\right)\)

Pt : \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2|\)

        1         2             1           1

      0,015  0,03       0,015     0,015

a) \(n_{Fe}=\dfrac{0,03.1}{2}=0,015\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Fe}=0,015.56=0,84\left(g\right)\)

b) \(n_{H2}=\dfrac{0,03.1}{2}=0,015\left(mol\right)\)

   \(V_{H2\left(dktc\right)}=0,015.22,4=0,336\left(l\right)\)

c) \(n_{ZnCl2}=\dfrac{0,015.1}{1}=0,015\left(mol\right)\)

   \(C_{M_{ZnCl2}}=\dfrac{0,015}{0,2}=0,075\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
4Q
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết