Chương 3. Liên kết hóa học

KT

cho V lit CO2 hấp thụ hết vào 0,2 mol Ca(OH)2 => 10g kết tủa. Tính V

UN
4 tháng 12 2018 lúc 12:47

TH1: chỉ có 1 PU tạo kết tủa

CO2 + Ca(OH)2 ==> CaCO3 + H2O

0,1…………………………..0,1 (mol)

V= 2,24 l

TH2: có 2 PU

CO2 + Ca(OH)2 --->CaCO3 + H2O

0,1……………0,1…………..0,1 (mol)

2CO2 + Ca(OH)2 --> Ca(HCO3)2

0,2………..0,1 (mol)

V= 0,3 . 22,4 = 6,72 l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết