Làm gì có câu nào ở đây?
LOL.
lol
thôi chết lỗi hình ảnh rồi, để mk đang lại.
Thế mà đéo có câu nào cả.
NGU NGỐC
Làm gì có câu nào ở đây?
LOL.
lol
thôi chết lỗi hình ảnh rồi, để mk đang lại.
Thế mà đéo có câu nào cả.
NGU NGỐC
Cho t = 30 phút em hãy tính các câu sau:
Câu 1: Dùng một bình nóng lạnh điện để hoạt động trong hiệu điện thế là 220V. Giả sử sự hao phí nhiệt được bỏ qua thì cần một lượng thời gian để bình nóng lạnh có thể làm 10 lít nước từ trạng thái 20oC đạt được trạng thái sôi (100oC) là:
Câu 3: Người ta cho một lượng 2 lít nước từ trạng thái 20oC đến trạng thái sôi bằng phương pháp đun trong một ấm chạy bằng điện. Giả sử bếp có hiệu suất là 80% và nước có nhiệt dung riêng là 4,18.103 J/kgK, muốn cho nước đạt được trạng thái sôi thì phải cần một bếp điện với công suất là:
Câu 4: Người ta cho một lượng 2 lít nước từ trạng thái 20oC đến trạng thái sôi bằng phương pháp đun trong một ấm chạy bằng điện với hiệu điện thế là 220V và dòng điện chạy qua ấm điện có cường độ là 3A. Biết rằng nước có nhiệt dung riêng là 4,18.103 J/kgK, hiệu suất của bếp điện là:
GIÚP MK VS MK CẢM ƠN NHIỀU !
có hai điện trở r1=20 ôm, r2= 30 ôm mắc nối tiếp vào 2 đầu đoạn mạch có hđf 60v a) tính cđdđ chạy qua mỗi điện trở và qua mạch chính b) sau thời gian 30p, hãy xác định nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch
1 bếp chó ghi 220V-1100W đc sdung với hiệu điện thế 220V để đun sôi 2,5 l nước từ nhiệt độ ban đầu là 20 độ C thì mất 1 thời gian là 14 phút ( c=4200 J/kg.k
a, tính điện trở của bếp điện
b, tính cđdđ chạy qua bếp
c, Nếu mỗi ngày đun sôi 5l nước với các điều kiện như trên thì trong 30 ngày sẽ phải trả bn tiền điện cho việc làm đun nuwocs này . Biết 1 KWh giá 1500 đồng
Câu 1:
a)Ghi công thức tính công suất. Ghi rõ tên và đơn vị của các đại lượng .
b)Ghi công thức tính công của dòng điện (điện năng tiêu thụ). Ghi rõ tên và đơn vị của các đại lượng .
Câu 2: Một ấm điện có ghi 220V –1000W. Ấm được sử dụng ở HĐT 220V.
a) Tính cường độ dòng điện và điện trở của ấm?
b) Một ngày ấm điện được sử dụng trong 15 phút. Tính điện năng mà ấm điện đã tiêu thụ.
II. CHUẨN BỊ CHO BÀI 16 :
Câu 1 : Ghi công thức tính nhiệt lượng đã học năm lớp 8. Ghi rõ tên và đơn vị của các đại lượng.
Câu 2 : Kể tên 03 dụng cụ điện có thể biến đổi toàn bộ điện năng thành nhiệt năng.
Câu 3 : Đọc phần II. (SGK trang 44,45)
a) Phát biểu định luật Jun – Len-xơ.
b) Công thức của định luật Jun – Len-xơ. Ghi rõ tên và đơn vị của các đại lượng.
Câu 4: Ấm điện ở câu 2 (Kiểm tra kiến thức cũ) được dùng để đun 2 lít nước ở 250C cho đến khi nước sôi.
a) Tính nhiệt lượng để đun sôi nước. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K
b) Bỏ qua hao phí. Tính thời gian đun sôi nước
Câu 5: Dây điện trở của một bếp điện làm bằng nikêlin, có chiều dài 9m, tiết điện 0,6mm2 và điện trở suất của nikêlin là 0,40.10-6 Wm.
a) Tính điện trở của dây dẫn.
b) Nếu dùng bếp này để đun sôi 2,5 lít nước từ nhiệt độ ban đầu 20oC. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K .Tính nhiệt lượng để đun sôi nước?
c) Bếp điện trên được sử dụng với hiệu điện thế 220V. Tính thời gian để đun sôi nước. Bỏ qua hao phí.
Mn ơi giúp Lan vs ạ,Lan cần bài này rất là gấp vào bây giờ mn có thế giúp Lan vs ạ
Một bóng đèn dây tóc có ghi (220V – 100V). Tính nhiệt lượng toả ra trên dây tóc trong thời gian 1 giờ 30 phút trong 2 trường hợp
a, Khi mắc bóng vào nguồn điện có hiệu điện thế 220V
b, Khi mắc bóng vào nguồn điện có hiệu điện thế 200V
Có hai điện trở R1 = 20 Ω và R2 =60 Ω
a, So sánh và tính nhiệt lượng toả ra trên hai điện trở trong thời gian 30 phút khi:
- R1 và R2 mắc nối tiếp vào nguồn điện có hiệu điện thế 220V
- R1 và R2 mắc song song vào nguồn điện có hiệu điện thế 220V
b, Từ kết quả của câu a và b, em có nhận xét gì?
Một dây mayso đuợc mắc vào hiệu điện thế U=100v rồi nhúng vào một chậu chứa 4 lít núoc ở nhiệt độ 20°C .Sau 10 phút ,nhiệt luợng tỏa ra do hiệu ứng Jun-lenxo la 300000 J .BỎ qua nhiệt luợng tỏa ra môi truờng ..Hãy tính:
a,cuờng độ dòng điện qua dây ?
b,điện trở cua dây mayso ?
c,nhiệt độ của nuớc sau thời gian nói trên
d,nếu có 20% nhiệt luợng tỏa ra do hiệu ứng Jun-Lexo bị tỏa ra môi truờng bên ngoài thì nhiệt đọ của nuớc sau thời gian nói trên là bao nhiêu?
Trên một ấm điện có ghi 220 V – 600 W
Dùng ấm điện trên ở lưới điện 220 V để đun 2 lít nước có nhiệt độ ban đầu là 300C. Tính nhiệt độ của nước sau 6 phút đun, nếu hiệu suất của ấm là 80%. Cho biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/(kg.K)
Dzịt
Trên một ấn có ghi 220V 1000w lắp vào hiệu đến 220 V Dùng ấm để đun sôi 2 l nước ở 25 độ C sau 15 phút nước sôi a) tính nhiệt lượng do ẩm tỏa ra b) tính hiệu suất của ấm