Chương I- Điện học

MD

cho sơ đồ mạch diện như hình vẽ

loading...

biết R1=40 Ω,R2=150Ω,R3=100Ω; U=90V

.Khi khóa K đóng, hãy tính :

a) điện trở tương đương của mạch điện

b) CĐDĐ qua mỗi điện trở

c) Công suất tiêu thụ của điện trở R3

d) Tính nhiệt lượng tỏa ta trên toàn mạch trong 1 phút

giúp tui vs tui đag cần gấpkhocroi

H24
27 tháng 10 2023 lúc 22:52

\(a)R_{tđ}=R_1+\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}=40+\dfrac{150.100}{150+100}=100\Omega\\ b)I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{90}{100}=0,9A\\ Vì.R_1ntR_{23}\Rightarrow I=I_1=I_{23}=0,9A\\ U_1=I_1.R_1=0,9.40=36V\\ U_{23}=U-U_1=90-36=54V\\ Vì.R_1//R_2\Rightarrow U_{23}=U_2=U_3=54V\\ I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{54}{150}=0,36A\\ I_3=I_{23}-I_2=0,9-0,36=0,54A\\ b)P_{3,hoa}=U_3.I_3=54.0,54=29,16W\\ d)t=1p=60s\\ Q=I^2.R.t=0,9^2.100.60=4860J\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KS
Xem chi tiết