Chương I- Điện học

JT

Cho (R1//R2) nối tiếp R3. U=6V, R1=6ôm, R3=4ôm, I2=2/3A. Tính R2?

NN
18 tháng 8 2016 lúc 7:49

Điện trở của R1 và R2 là: R12 = \(\frac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\frac{6R_2}{6+R_2}\)

Điện trở tương đương của mạch điện là:

R = R12 + R3 = \(\frac{6R_2}{6+R_2}\)+4 = \(\frac{10R_2+24}{6+R_2}\)

Cường độ dòng điện chạy qua mạch điện chính là:

I = \(\frac{U}{R}\)\(\frac{U}{\frac{10R_2+24}{6+R_2}}\) = \(\frac{U\left(6+R_2\right)}{10R_2+24}\) = \(\frac{36+6R_2}{10R_2+24}\) = \(\frac{18+3R_2}{5R_2+12}\) = I3 = I12

Hiệu điện thế ở 2 đầu điện trở R12 là:

U12 = I12.R12 = \(\frac{18+3R_2}{5R_2+12}.\frac{6R_2}{6+R_2}\) = \(\frac{18}{5R_2+12}\) = U= U2

Cường độ dòng điện chạy qua R2 là:

I2 = \(\frac{U_2}{R_2}\) =  

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết