CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

NH

Cho phương trình hóa học sau:

CaCO3(r) to CaO(r) + CO2(k)

Trong một thí nghiệm, người ta lấy 10 gam canxi cacbonat (đá vôi) CaCO3 nung ở nhiệt độ cao, sau một thời gian thu được 6,04 gam chất rắn.

a) Tính thể tích khí CO2 tạo thành (ở đktc).

b) Tính hiệu suất của phản ứng xảy ra.

LH
11 tháng 3 2018 lúc 20:00

CaCO3 -t°-> CaO + CO2

nCaCO3 = 10/100= 0,1(mol)

Theo phương trình trên ta có :

nCO2= nCaCO3 = 0,1(mol)

VCO2= 0,1.22,4=2,24(l)

CaCO2 -t°-> CaO + CO2

Tpt: 100g -> 56g

Tđb: 10g -> x g

=> x=10.56/100=5,6(g)=mCaoLT

=> H% = 6,04/5,6.100%=1,09%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
OF
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết