CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

NC

cho một lượng sắt dư vào 50ml dung dịch H2SO,sau phản ứng kết thúc hoàn thu đc 5,6 lít H2 (đktc).

a.tính khối lượng sắt đã tham gia phản ứng

b.tính nồng độ mol của dung dịch

H24
16 tháng 2 2021 lúc 21:21

a) Fe+H2SO4------>FeSO4+H2

b)nH2=5,6/22,4=0,25mol

Fe+H2SO4------->FeSO4+H2

0,25 <----                           0,25

Theo pt:

nFe=0,25mol

=>mFe=0,25×56=14g

c)

Fe+H2SO4------->FeSO4+H2

         0,25 <----                  0,25

Theo pt:

nH2SO4=0,25 mol

CM=n/V=0,25/0,05=5(M)

Bình luận (0)
NL
16 tháng 2 2021 lúc 21:22

\(n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

0,25 .... 0,25 ...... 0,25 ..... 0,25 (mol) 

 

a. \(m_{Fe}pư=0,25.56=14\left(g\right)\)

b. \(C_M\left(H_2SO_4\right)=C_M\left(FeSO_4\right)=\dfrac{0,25}{0,05}=5\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
4Q
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
QE
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết