Chương I- Điện học

JM

Cho mạch điện (R2//R3) nt R1, biết R1= 9Ω, R2=15Ω và R3=10Ω. Dòng điện qua R2 có cường độ là I2= 0,2A. Tính:

a. Điện trở tương đương của đoạn mạch AB.

b. Cường độ dòng điện qua điện trở R1 và R3 .

c. Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch AB.

NL
9 tháng 10 2018 lúc 22:15

a. \(R_{23}=\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{15.10}{15+10}=6\) (ôm)

\(\Rightarrow R_{tđ}=R_{23}+R_1=6+9=15\)(ôm)

b. Vì \(R_2\)//\(R_3\Rightarrow U_2=U_3\Leftrightarrow15I_2=10I_3\)

\(\Rightarrow I_3=\dfrac{15I_2}{10}=\dfrac{15.0,2}{10}=0,3\)(A)

\(\Rightarrow I_1=I_2+I_3=0,2+0,3=0,5\)(A)

c. ta có \(I=I_1=0,5\)

\(\Rightarrow U=I.R_{tđ}=0,5.15=7,5\)(V)

Bình luận (4)
TN
9 tháng 10 2018 lúc 22:17

bn tự tóm tắt nhé

Giải

a,Ta có ( R2//R3)ntR1

nên Rtđ=\(\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}+R_1\)=\(\dfrac{15.100}{15+100}+9=\dfrac{507}{23}A\)

b,HĐT giữa hai đầu R2 là :

U2=I2.R2=0,2.15=3V

Ta lại có R2 //R3 =>U2=U3=3V

c đ d đ chạy qua R3 là :

I3=\(\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{3}{100}=0,03A\)

=> \(I_1=I_2+I_3=0,2+0,03=0,23A\)

c, HĐT giữa 2 đầu R1,R23 là :

U1=I1.R1=0,23.9=2,07V

U23=I23.R23=0,23.\(\dfrac{15.100}{15+100}\)=\(\dfrac{39}{23}V\)

=> UAB = U1+U23=2,07+\(\dfrac{39}{23}\)\(\approx3,766V\)

Bình luận (2)
NL
9 tháng 10 2018 lúc 22:19

+ - A B R1 R2 R3

a)

* Có R2 song song với R3

=> \(R_{23}=\dfrac{R_2.R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{15.10}{15+10}=6\Omega\)

* Có R1 nối tiếp R23

=> R toàn mạch AB = R1 + R23 = 6 + 9 = 15 \(\Omega\)

b)

* Xét U2 = I2 . R2 = 15.0,2 = 3V

* Có R2 song song với R3

=> U2 = U3 = U23 = 3V

=> I3 = \(\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{3}{10}=0,3A\)

* Xét U23 = I23 . R23

=> 3 = I23 . 6 => I23 = 2A

* Có R1 nối tiếp R23

=> I1 = I23 = 2A

c)

* Có Có R1 nối tiếp R23

=> I1 = I23 = IAB = 2A

Lại biết RAB = 15\(\Omega\)

=> UAB = IAB. RAB = 2.15 = 30V

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết