Chương 2. Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và Định luật tuần hoàn

TN

Cho m gam 3 kim loại Fe Al Cu vào một bình kín chứa 0,9 mol oxi. Nung nóng 1 thời gian cho đến khi số mol oxi trong bình chỉ còn 0,865 mol và chất rắn trong bình có khối lượng 2,12g . Giá trị m đã dùng là

KD
16 tháng 10 2016 lúc 21:56

n O2 pư= 0,9 - 0,865 = 0,035 mol

=> mkim loại = m chất rắn - m oxi pư = 2,12 - 0,035.32 = 2,05 (g)

Bình luận (1)
HP
29 tháng 10 2018 lúc 23:23

n O2 pu=0,9-0,865=0,035mol bao toan m:m(kl)+m(o2pu)=m(chat ran) =>m(kl)=2,12-32*0,035=1g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NB
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết