Bài 21: Tính theo công thức hóa học

TH

cho lượng HCl 10% vừa đủ tác dụng với 23.2g Fe3O4 . Tính C% muối

RT
7 tháng 7 2017 lúc 19:33

\(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{23,2}{232}=0,1\left(mol\right)\)

Pt: \(Fe_3O_4+8HCl\rightarrow FeCl_2+2FeCl_3+4H_2O\)

0,1mol ---> 0,8mol----> 0,1mol--> 0,2mol

\(\Rightarrow m_{dd}=\dfrac{0,8.36,5}{10}.100=292\left(g\right)\)

\(\Sigma_{m_{dd\left(spu\right)}}=292+23,2=315,2\left(g\right)\)

\(C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,1.127}{315,2}.100=4,03\%\)

\(C\%_{FeCl_3}=\dfrac{0,2.162,5}{315,2}.100=10,31\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết