CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

DH

Cho hỗn hợp N2,NO,NO2 có thể tích 11,2 lít .. Biết Vn2, Vno, Vno2 = 2:1:2Tính nO; nN và mO; mN . Trong hỗn hợp . (Hóa học - Lớp 8)

giúp mk với nha

FA
7 tháng 9 2019 lúc 16:15

tỉ lệ số v= tỉ lệ số mol
n(N2):n(NO):n(NO2)=2:1:2
giả sử số mol của ba chất = đúng số tỉ lệ
=> nN2=2mol, nNO=1mol, nNO2=2 mol
nO= nNO+2nNO2= 2+2x2=6 mol
nN=2nN2+nNo+nNO2=2x2+1+2=7 mol
mO= 16x6=96gam
mN=14x7=98 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CM
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
IM
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết