Bài 21: Tính theo công thức hóa học

LL

Cho hỗn hợp khí A gồm CO2 và O2 có tỉ lệ thể tích tương ứng là 5 : 1

a, Tính tỉ khối của hỗn hợp khí A đối với không khí

b, Tính thể tích ( đktc ) của 10,5 gam khí A

HP
23 tháng 10 2017 lúc 7:54

\(d_{\dfrac{hh}{kk}}=\dfrac{\overline{M_{hh}}}{\overline{M_{kk}}}=\dfrac{\dfrac{44.5+32.1}{5+1}}{29}\approx1,45\)

\(\overline{M_{hh}}=\dfrac{44.5+32.1}{5+1}=42\)

\(n_A=\dfrac{10,5}{42}=0,25mol\)

\(V_A=n_A.22,4=0,25.22,4=5,6l\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
1H
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
YH
Xem chi tiết