Bài 2. Điện trở của dây dẫn. Định luật Ôm

NT

Cho hai điện trở R1 và R2 ,biết R1= R2+5.Đặt vào hai đầu mỗi điện trở cùng một hiệu điện thế thì cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở có mối liên hệ I2=1,5I1.Tính giá trị mỗi điện trở nói trên

LM
14 tháng 12 2018 lúc 17:42

\(I=\dfrac{U}{R}\)

Có: \(I_1=\dfrac{U}{R_1}_{ }\Rightarrow U=I_1.R_1\)

\(I_2=\dfrac{U}{R_2}\Rightarrow U=I_2.R_2\)

Do U không đổi \(\Rightarrow I_1.R_1=I_2.R_2\)

Mà: \(I_2=1,5I_1\)

\(\Leftrightarrow I_1.R_1=1,5I_1.R_2\)

\(\Rightarrow R_1=1.5R_2\)

Mà: R1 = R2 + 5

\(\Leftrightarrow1,5R_2=R_2+5\)

\(\Leftrightarrow0,5R_2=5\)

\(\Leftrightarrow R_2=10\left(\Omega\right)\)

\(\Rightarrow R_1=R_2+5=10+5=15\left(\Omega\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
QB
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết