Chương II. Kim loại

HN

Cho dung dịch A gồm 400g dung dịch NAOH 10%

a/ cho 9.2 g Na vào dung dịch A được dung dịch B . Tính C%B b/ cần thêm bao nhiêu gam Na2O vào A để được dung dịch nồng độ 12%

NK
6 tháng 6 2017 lúc 15:24

\(a)\)

\(m_{NaOH}\left(bđ\right)=40\left(g\right)\)\(\Rightarrow n_{NaOH}\left(bđ\right)=1\left(mol\right)\)

\(n_{Na}=0,4\left(mol\right)\)

\(2Na\left(0,4\right)+2H_2O--->2NaOH\left(0,4\right)+H_2\left(0,2\right)\)

\(m_{ddB}=400+9,2-0,2.2=408,8\left(g\right)\)

Dung dịch B là NaOH

\(n_{NaOH}=0,4+1=1,4\left(mol\right)\)\(\Rightarrow m_{NaOH}=56\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{ddB}=\dfrac{56.100}{408,8}=13,7\%\)

b) Gọi a là khối lượng Na2O cần thêm

\(Na_2O\left(\dfrac{a}{62}\right)+H_2O--->2NaOH\left(\dfrac{a}{31}\right)\)

\(\Rightarrow m_{NaOH}\left(tao.thanh\right)=\dfrac{a}{31}.40=\dfrac{40a}{31}\left(g\right)\)

Khi thêm a gam Na2O thì thu được dung dịch có nồng độ 12%

Ta có: \(12=\dfrac{\left(\dfrac{40a}{31}+40\right).100}{\dfrac{40a}{31}+400}\)

\(\Rightarrow a=7,05\)

Vậy cần thêm 7,05 gam Na2O

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
RN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết