Chương I- Điện học

ND

cho điện trở R1=3 ôm, và điện trở R được mắc giữa 2 có hiệu điện thế U. Nếu mắc R nối tiếp R1 thì cđdđ qua chúng là Í, nếu mắc R song song R1 thì cđdđ qua mạch chính là I2

a) Tính điện trở R biết I1=0,24.I2

b)Cho U=12V, tính I1,I2

DQ
23 tháng 12 2019 lúc 13:01

Cường độ dòng điện qua mạch chính trong hai trường hợp là

\(I_1=\frac{U}{R_1+R};I_2=\frac{U}{\frac{R_1R}{R_1+R}}\)

Theo giả thiết

\(I_1=0,24I_2\Rightarrow\frac{U}{R_1+R}=0,24\frac{U}{\frac{R_1R}{R_1+R}}\)

\(\Rightarrow\)\(\frac{R_1R}{R_1+R}=0,24\left(R_1+ R\right)\)

\(\Rightarrow\frac{3R}{3+R}=0,24\left(3+R\right)\)

\(\Rightarrow R=4,5\Omega\) hoặc \(R=2\Omega\)

Thay giá trị R và U vào biểu thức tính được \(I_1\)\(I_2\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết