CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

PH

Cho a gam KMnO4 tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl đặc, dư thu được 5,6 lít khí ở đktc. Giá trị của a là bao nhiêu gam?

KH
9 tháng 11 2019 lúc 21:59

\(n_{Cl_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

\(PTHH:2KMnO_4+16HCl_{\left(đ\right)}\rightarrow2KCl+2MnCl_2+8H_2O+5Cl_2\)

(mol)_____2______________________________________________5___

(mol)_____0,1___________________________________________0,25__

\(m_{KMnO_4}=a=158.0,1=15,8\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TA
9 tháng 11 2019 lúc 23:21

PTHH:2KMnO4+16HCl->5Cl2+2MnCl2+2KCl+8H2O

mol:....2..........16.................5.........2............2...........8

mol:....0,1.........................0,25

nCl2=5,6:22,4=0,25(mol)

mKMnO4=0,1.158=15,8g

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HG
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
4Q
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
2P
Xem chi tiết