Hóa học 11

RV

Cho 7,52g hỗn hợp gồm Fe,Cu với HNO3l thu được 6,72l khí NO

a)Tính%khối lượng mỗi kim loại

b)Tính khối lượng muối

H24
12 tháng 8 2020 lúc 8:59

Gọi nFe=a(mol);nCu=b(mol)

nNO=6,7222,4=0,3(mol)

⇒56a+64b=7,52(1)

Fe0→Fe3++3e
Cu0→Cu2++2e

N5++3e→N2+

BT e , ta có : 3a+2b=0,3.3=0,9(2)

Từ (1) và (2) suy ra a=0,532;b=−0,348<0 → Bạn xem lại đề

Bình luận (0)
H24
12 tháng 8 2020 lúc 16:04

Gọi nFe=a(mol);nCu=b(mol)

nNO=6,72\22,4=0,3(mol)

⇒56a+64b=7,52(1)

Fe0→Fe3++3e
Cu0→Cu2++2e

N5++3e→N2+

BT e , ta có : 3a+2b=0,3.3=0,9(2)

Từ (1) và (2) suy ra a=0,532;b=−0,348<0 → Bạn xem lại đề

#tk (hoidap)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
JW
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
RV
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
QV
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết