CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

PT

Cho 7,2g một kim loại hóa trị 2 tác dụng với dung dịch HCl,thu được 0,3 mol H2 (đktc).Xác định kim loại đã dùng?

HD
3 tháng 2 2017 lúc 22:40

Đặt CT của kim loại hóa trị II là M

PTHH: M + 2HCl ==> MCl2 + H2

Ta có: nM = nH2 = 0,3 (mol)

=> MM = \(\frac{7,2}{0,3}=24\left(\frac{g}{mol}\right)\)

=> M là Magie (Mg)

Bình luận (0)
ND
3 tháng 2 2017 lúc 22:44

Gọi kim loại có hóa trị II cần tìm là X.

Ta có:

X + 2HCl -> XCl2 + H2

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_X=n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\)

=> \(M_X=\frac{7,2}{0,3}=24\left(\frac{g}{mol}\right)\)

Vậy: Kim loại X có hóa trị II cần tìm là magie (Mg=24).

Bình luận (1)
ND
4 tháng 2 2017 lúc 9:20

Đặt kim loại là A

PTHH: A+2HCl==>ACl2+H2

nA=nH2=0,3mol

MA=7,2/0,3=24(g/mol)

=>A là Magie (Mg)

Bình luận (0)
CN
22 tháng 3 2017 lúc 11:47

Gọi kim loại cần tìm là R

Phương trình phảm ứng:

R + 2HCl -----> RCl2 + H2

0,3 <------ 0,3 /mol

MR = m / n = 7,2 / 0,3 = 24 (g)

Vậy R là Magie ( KHHH : Mg )

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NC
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
B2
Xem chi tiết
B2
Xem chi tiết