Bài 42: Nồng độ dung dịch

TQ

Cho 7,2 một kim loại chưa rõ hóa trị, phản ứng hoàn toàn với 83,3 ml dung dịch HCl 21,9%( d=1,2 g/ml ). Xác định tên kim loại đã dùng.

IM
19 tháng 8 2016 lúc 11:10

Gọi CTHH kim loại là M

Gọi x là số mol , A là NTK và n là hóa trị của kin loại M

Ta có phương trình phản ứng

2M          +         2NHCl    ->  2MCln+nH2

2 mol                   2n(mol)

x(mol)                  2x(mol)

Suy ra ta có hệ số

\(\begin{cases}m_M=x.A=7,2\left(g\right)\left(1\right)\\n_{HCl}=xn=0,6\left(mol\right)\Rightarrow x=0,6:n\left(2\right)\end{cases}\)

Thay (1) vào (2) => \(A=\frac{7,2.n}{0,6}=12.n\)

Vì n nguyên dương

=> Ta có bảng

nIIIII
A122436
 LoạiMgLoại

=> A=24g

=> NTK=24

=> Kin loại Mg

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TQ
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
PQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết