Chương 1. Nguyên tử

BT

Cho 6,8g hỗn hợp Fe,Mg tác dụng H2SO4 loãng ->3,36lít khí (dktc)
a) Tính % khối lượng kim loại.
b) Nếu cho hỗn hợp trên tác dụng H2SO4 đặc nóng -> V (l) SO2 (dktc). Tính V

ND
30 tháng 8 2018 lúc 13:29

a) - Gọi x,y lần lượt là số mol của Fe, Mg trong hỗn hợp 2 kim loại (x,y >0)

PTHH: (1) Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

(2) Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2

-> Khí sau phản ứng là H2.

Ta có: nH2= 3,36/22,4= 0,15(mol)

nFe= x(mol) => mFe= 56x(g)

nMg= y(mol) => mMg= 24y(g)

- Vì khối lượng hỗn hợp là 6,8g nên ta có pt:

mFe + mMg= mhh

<=> 56x + 24y= 6,8 (a)

- Ta có: nH2(1)= x(mol) ; nH2(2)= y(mol)

Ta có:

nH2(1) + nH2(2)= 0,15

<=> x+y = 0,15 (b)

Từ (a), (b) ta dc:

\(\left\{{}\begin{matrix}56x+24y=6,8\\x+y=0,15\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,05\end{matrix}\right.\) (Nhận)

Ta có: mFe= 56x= 56.0,1= 5,6(g)

=> %mFe= (5,6/6,8).100 \(\approx\) 82,353%

=> %mMg \(\approx\) 100% - 82,353% \(\approx\) 17,647%

b) * Nếu cho hỗn hợp trên vào dd H2SO4 đ, nóng:

PTHH: (3) 2 Fe + 6H2SO4(đ) -to-> Fe2(SO4)3 + 6H2O + 3SO2

(4) Mg + 2 H2SO4 (đ) -to-> MgSO4 + 2 H2O + SO2

Ta có: nSO2(3) = 3/2 . nFe(3)= 3/2 . nFe(1)= 3/2 .x= 3/2 . 0,1= 0,15(mol)

nSO2(4)= nMg(4)= nMg(1)= 0,05(mol)

=> nSO2(tổg)= 0,15 + 0,05= 0,2(mol)

=> V(SO2, đktc)= 0,2.22,4= 4,48(l)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết