Bài 42: Nồng độ dung dịch

H24

Cho 6,5g kẽm tác dụng với 196g dd axit sunfuric nồng độ 10%. Tính nồng độ phần trăm các chất trong dd sau phản ứng ??

TP
11 tháng 9 2018 lúc 20:59

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{H_2SO_4}=\dfrac{10.196}{100}=19,6\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\dfrac{19,6}{98}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH:_______\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\uparrow\)

Theo PT:mol:___1..........1..................1.............1

Theo ĐB:mol:___0,1.......0,2...............................

\(\Rightarrow H_2SO_4\)dư,Zn pứ hết

Theo PT: \(n_{H_2SO_4pư}=n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4dư}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,1.98=9,8;m_{ZnSO_4}=0,1.161=16,1\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{9,8}{196+6,5}.100\%\approx4,84\%\)

\(\Rightarrow C\%_{ZnSO_4}=\dfrac{16,1}{196+6,5}.100\%\approx7,95\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YB
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết