Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

AP

Cho 6 gam magie oxit MgO phản ứng vừa đủ với 200 gam dung dịch axit clohidric HCL

a)Viết Pthh

b)Tính nồng độ phần trăm cuả dung dịch axit clohidirc

c)Tính nồng độ phần trăm của muối trong dung dịch sau phản ứng

d)Nếu trung hòa lượng axit trên thì cần dùng bao nhiêu ml dd KOH 0,5M?

PC
9 tháng 8 2018 lúc 12:58

a) MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (1)

b) \(n_{MgO}=\dfrac{6}{40}=0,15\left(mol\right)\)

Theo PT1: \(n_{HCl}=2n_{MgO}=2\times0,15=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,3\times36,5=10,95\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{ddHCl}=\dfrac{10,95}{200}\times100\%=5,475\%\)

c) Theo PT1: \(n_{MgCl_2}=n_{MgO}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{MgCl_2}=0,15\times95=14,25\left(g\right)\)

\(\Sigma m_{dd}=6+200=206\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{ddMgCl_2}=\dfrac{14,25}{206}\times100\%=6,92\%\)

d) HCl + KOH → KCl + H2O (2)

Theo PT2: \(n_{KOH}=n_{HCl}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddKOH}=\dfrac{0,3}{0,5}=0,6\left(l\right)=600\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết