Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

VP

Cho 5,6 gam sắt vào dung dịch HCI dư thể tích khí hidro thoát ra ở đktc là:
A) 5,6 lít B) 4,48 lít C) 3,36 lít D) 2,24 lít

--------------------

mình tính ra 3.36 nhưng kq là 2.24

HE
6 tháng 10 2017 lúc 20:14

22,4 mà bạn

Fe+2HCl->FeCl2+H2

0.1 0.1(theo PTHH)

->VH2=2.24l

Bình luận (1)
NH
7 tháng 10 2017 lúc 12:50

mFe = 0,1

Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

0,1 --------------------> 0,1

V H2 = 22,4 .0,1=2,24

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết