Bài 42: Nồng độ dung dịch

BV

Cho 5.6 gam sắt tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl , nồng độ là 0,5l. hãy tính thể tích dung dịch HCl đem phản ứng

MN
5 tháng 4 2021 lúc 21:43

nFe = 5.6/56 = 0.1 (mol) 

Fe + 2HCl => FeCl2 + H2 

0.1___0.2 

VddHCl = 0.2/0.5 = 0.4 (l)

Bình luận (0)
H1
5 tháng 4 2021 lúc 21:51

nFe =5,6/56=0,1 mol 

Pthh Fe + 2HCl--> FeCl2+ H2

           0,1      0,2           mol 

VHCl= 0,2/0,5=0,4l

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết