Bài 42: Nồng độ dung dịch

LA
Cho 5,6 g Fe vào 200 ml dung dịch HCl 1,5M a, viết ptpư b, chất nào dư sau phản ứng, tính khối lượng chất dư c, tính nồng độ mol của các chất sau phản ứng ( biết thể tích thay đổi không đáng kể)
H24
21 tháng 2 2021 lúc 22:00

nFe = 0,1 mol

nHCl = 0,3 mol

Fe + 2HCl ---> FeCl2 + H2

0,1 < 0,3/2 .....=> HCl dư sau phản ứng

nFeCl2 = 0,1 mol => CM = 0,1/0,2 = 0,5M

nHCl(dư) = 0,1 mol => CM = 0,1/0,2 = 0,5M

Bình luận (2)
H24
21 tháng 2 2021 lúc 22:03

a) PTHH: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

b) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\\n_{HCl}=0,2\cdot1,5=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,3}{2}\) \(\Rightarrow\) Fe p/ứ hết, HCl còn dư

\(\Rightarrow n_{HCl\left(dư\right)}=0,1\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{HCl\left(dư\right)}=0,1\cdot36,5=3,65\left(g\right)\)

c) Theo PTHH: \(n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)=n_{HCl\left(dư\right)}\)

\(\Rightarrow C_{M_{FeCl_2}}=C_{M_{HCl\left(dư\right)}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết