Chương 5. Nhóm Halogen

NT

Cho 5,1gam hh Al, Zn và Mg tác dụng với dd HCl dư thu được 2,8lits khí( đktc ). Cô cạn dd thu được muối khan có khối lượng là?

H24
11 tháng 3 2020 lúc 19:40

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 (1)

2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2 (2)

nH2=2,8\22,4=0,125(mol)

⇒mH2=0,125×2=0,25(g)

Theo PT1,2: ΣnHCl=2ΣnH2=2×0,125=0,25(mol)

⇒ΣmHCl=0,25×36,5=9,125(g)

Theo ĐL BTKL: mm′=mhh+mHCl−mH2=5,1+9,125−0,25=13,975(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết