Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TL

Cho 47,85 ml dung dịch KOH 5,6% (D= 1,045 g/ml) vào 18 ,25 ml dung dịch H3PO4 14,7% (D= 1,08 g/ml). Tính C% của dung dịch thu được sau phản ứng?

NK
22 tháng 5 2017 lúc 12:18

\(m_{ddKOH}=1,045.47,85=50\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{KOH}=\dfrac{5,6.50}{100}=2,8\left(g\right)\)

\(n_{KOH}=0,05\left(mol\right)\)

\(m_{ddH_3PO_4}=1,08.18,25=19,71\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_3PO_4}=\dfrac{14,7.19,71}{100}=2,89737\left(g\right)\)

\(n_{H_3PO_4}=0,03\left(mol\right)\)

\(\dfrac{n_{KOH}}{n_{H_3PO_4}}=\dfrac{0,05}{0,03}=1,67\)

=> Tạo muối NaH2PO4 và muối Na2HPO4

\(NaOH\left(0,03\right)+H_3PO_4\left(0,03\right)--->NaH_2PO_4\left(0,03\right)+H_2O\)\(\left(1\right)\)

\(NaOH\left(0,02\right)+NaH_2PO_4\left(0,02\right)--->Na_2HPO_4\left(0,02\right)+H_2O\)\(\left(2\right)\)

Sau phản ứng, muối thu được là: \(\left\{{}\begin{matrix}NaH_2PO_4:0,03-0,02=0,01\left(mol\right)\\Na_2HPO_4:0,02\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(m dd sau =50+19,71=69,71(g)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{NaH_2PO_4}=1,72\%\\C\%_{Na_2HPO_4}=4,07\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết