CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

NO

Cho 44,8 gam Sắt (Fe) tác dụng với dung dịch loãng có chứa 49 gam axit sunfuric (H2SO4), tạo ra khí hiđrô và sắt(II) sunfat

a). Viết phương trình hóa học xảy ra.

b). Tính thể tích khí H2 sinh ra (ở đkc)

c). Dẫn toàn bộ lượng khí hiđro thu được qua m gam CuO nung nóng. Tính m?

NG
26 tháng 3 2022 lúc 14:19

a)\(n_{Fe}=\dfrac{44,8}{56}=0,8mol\)

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{49}{98}=0,5mol\)

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\uparrow\)

0,8      0,5           0,5          0,5

b)\(V_{H_2}=0,5\cdot22,4=11,2l\)

c)\(CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O\)

   0,5       0,5      0,5

\(m_{CuO}=0,5\cdot80=40g\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VB
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết