Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TN

cho 416g dd BaCl2 12% tác dụng vừa đủ với dd chứa 27,36g muối sunfat kim loại M. sau khi lọc bỏ kết tủa thu được800ml dd 0,2mol/l của muối clorua kim loại M. tìm công thức phân tử của muối sunfat kim loại M. CÁC BẠN GIẢI CHI TIẾT DÙM.THANKSleuleu

H24
26 tháng 10 2016 lúc 21:00

m BaCl2= 416.12 %=49,92g

n BaCl2=0,24 mol

gọi cthh muối là M2SO4n

pthh

nBaCl2+M2SO4n--->nBaSO4+2MCln

0,24 0,24 0,48/n

n MCln=0,8.0,2=0,16 mol

<=> 0,48/n=0,16 =>n=3

=> cthh M2(SO4)3

pthh 3BaCl2+M2(SO4)3--->3BaSO4+ 2MCl3

0,24 0,08 ta có: khối lượng mol của muối sunfat là : M = 27,36:0,08=342 g

=>\(M_M=\left(342-96.3\right):2=27\left(g\right)\)

=>M là Al

=> cthh Al2(SO4)3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết