Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

cho 3,68 gam hh Al và Zn td voi 1 lượng vừa đủ đ H2SO4 10% thu được 2,24 l khí H2 . tính kl đ thu được sau PƯ

GL
12 tháng 6 2016 lúc 23:10

H2 bay ra từ H2SO4

do đó nH2SO4 = nH2 = 0,1 mol

mdd_H2SO4 = 0,1.98÷10% = 98 gam

OK bảo toàn kL:

mdd sau PƯ= mdd_H2SO4 + mhh_KL - mH= 98+3,68-0,1×2= 101,48

ok 101,48

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
Xem chi tiết