Bài 9.Sự biến đổi tuần hoàn tính chất của các nguyên tố hóa học. Định luật tuần hoàn.

LN

Cho 34,25 gam một kim loại M(hóa trị II) tác dụng với dd HCl dư thu được 5,6 lít H 2 (ở đktc). Tìm M

TK
28 tháng 10 2020 lúc 12:45

\(n_M=\frac{34,25}{M_M}\left(mol\right)\)

\(n_{H_2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

PTHH: M + 2HCl --> MCl2 + H2

______0,25<--------------------0,25___(mol)

=> \(\frac{34,25}{M_M}=0,25=>M_M=137\)(g/mol) => M là Ba

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
11
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết