Chương V. Dẫn xuất của Hiđrocacbon. Polime

HB

Cho 33,2 gam hỗn hợp axit axetic và rượi etylic phản ứng vừa đủ với natri thu được 6,72 lít khí ở điều kiện tiêu chuẩn
a. Tính % theo khối lượng các chất trong A.

b. Tính khối lượng Na đã phản ứng

c. Nếu dùng 16,6g hỗn hợp A ở trên, tiến hành phản ứng este hóa với xúc tác H2SO4 đặc đun nóng thì thu được 5,28g este. Tính hiệu suất của phản ứng

H24
28 tháng 4 2022 lúc 22:04

a) Gọi số mol CH3COOH, C2H5OH là a, b (mol)

=> 60a + 46b = 33,2 (1) 

PTHH: 2CH3COOH + 2Na --> 2CH3COONa + H2

                      a------->a-------------------->0,5a

            2C2H5OH + 2Na --> 2C2H5ONa + H2

                    b----->b-------------------->0,5b

=> \(0,5a+0,5b=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\) (2)

(1)(2) => a = 0,4 (mol); b = 0,2 (mol)

\(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{CH_3COOH}=\dfrac{0,4.60}{33,2}.100\%=72,29\%\\\%m_{C_2H_5OH}=\dfrac{0,2.46}{33,2}.100\%=27,71\%\end{matrix}\right.\)

b) mNa = 23.(0,4 + 0,2) = 13,8 (g)

c) 16,6g A chứa: \(\left\{{}\begin{matrix}CH_3COOH:0,2\left(mol\right)\\C_2H_5OH:0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

PTHH: CH3COOH + C2H5OH --to,H2SO4(đ)--> CH3COOC2H5 + H2O

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{1}>\dfrac{0,1}{1}\) => Hiệu suất tính theo C2H5OH

\(n_{CH_3COOC_2H_5}=\dfrac{5,28}{88}=0,06\left(mol\right)\)

PTHH: CH3COOH + C2H5OH --to,H2SO4(đ)--> CH3COOC2H5 + H2O

                                      0,06<----------------------0,06

=> \(H=\dfrac{0,06}{0,1}.100\%=60\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
2N
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết