Chủ đề 4: Xác định vị trí của các nguyên tố trong bảng tuần hoàn

LN

cho 3,2g kim loại X thuộc nhóm IIA tan hết vào nước thu được 1,792 lít khí hiđro ở điều kiện tiêu chuẩn và dung dịch A

a) tìm tên kim loại X

b) tìm thể tích dung dịch HCL 2M để trung hòa 1/2 dung dịch A

H24
2 tháng 12 2018 lúc 21:20

Theo đề ra ta có : nH2 = 1,792/22,4=0,08(mol)

PTHH:

X + H2+O -> X(OH)2 + H2

0,08mol...........0,08mol...0,08mol

a) Ta có : \(M_X=\dfrac{3,2}{0,08}=40=>X:Ca\)

b)nX(OH)2(pư) = 1/2.0,08=0,04(mol)

PTHH :

X(OH)2 + 2HCl -> XCl2 + 2H2O

0,04mol....0,08mol

-> VddHCl = 0,08/2=0,04(l)

Bình luận (0)
PV
3 tháng 12 2018 lúc 21:08

0,04 lit

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết