\(n_{Cu}=\dfrac{3,2}{64}=0,05\left(mol\right)\)
\(3Cu+8HNO_3\left(\text{loãng}\right)\rightarrow3Cu\left(NO_3\right)_2+2NO\uparrow+4H_2O\)
0,05 → 0,05
\(m_{Cu\left(NO_3\right)_2}=0,05\cdot188=9,4\left(g\right)\)
\(n_{Cu}=\dfrac{3,2}{64}=0,05\left(mol\right)\)
\(3Cu+8HNO_3\left(\text{loãng}\right)\rightarrow3Cu\left(NO_3\right)_2+2NO\uparrow+4H_2O\)
0,05 → 0,05
\(m_{Cu\left(NO_3\right)_2}=0,05\cdot188=9,4\left(g\right)\)
Cho 2,8 gam hỗn hợp X gồm Cu và Ag phản ứng hoàn toàn với dung dịch HNO3 dư, thu được 0,04 mol NO2 (sản phẩm khử duy nhất của N\(^{+5}\) ) và dung dịch chứa m gam muối. Tính m
Cho m gam Ak phản ứng hoàn toàn với dung dịch HNO3 loãng(dư), thu được 4,48liy khí NO (đktc, sp khử duy nhất). Tính m
Cho 175 ml dung dịch KOH 1M tác dụng với 200 ml dung dịch H3PO4 0,5M. cô cạn dd sau phản ứng thu được bao nhiêu gam chất rắn.
Cho 240 ml dung dịch KOH 2M tác dụng với 150 ml dung dịch H3PO4 1M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, đem cô cạn dung dịch. Khối lượng từng muối khan thu được là bao nhiêu? (cho K = 39, O = 16, H = 1, P = 31
Hấp thụ 4.48 lít CO2 vào 0.5 lít hỗn hợp NaOH 0.4M và Ca(OH)2 0.01M thu được dung dịch X . lấy 1/2 X tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 dư thu được m gam kết tủa và dung dịch Y . tính m và khối lượng kim loại muối khan thu được khi cô cạn Y
Câu 13: Cho 160 ml dung dịch KOH 2M tác dụng với 200 ml dung dịch H3PO4 1M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, đem cô cạn dung dịch. Khối lượng từng muối khan thu được là bao nhiêu? (cho K = 39, O = 16, H = 1, P = 31).
Hấp thụ 4.48 lít CO vào 0.5 lít hỗn hợp NaOH 0.4 M và Ca(OH)2 0.01M thu được dung dịch X . lấy 1/2 X tác dụng với Ba(OH)2 dư thu được 10 gam kết tủa và dung dịch Y. tnhs m và khối lượng kết tủa thu được sau phản ứng
Cho 48g dung dịch NaOH 10% tác dụng với 10g dung dịch axit photphoric 39,2 %. Khối lượng muối thu được sau phản ứng là?
Hấp thụ hoàn toàn 8,96 lít CO2 (đktc) vào 500 ml dung dịch gồm NaOH 0,5M và KOH 0,5M, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Chia y làm 2 phần bằng nhau
Cho Y/2 tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 (dư), thu được a gam kết tủa.
Cho Y/2 tác dụng với dung dịch BaCl2 (dư), thu được b gam kết tủa Giá trị của (a-b) là