CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

QH

Cho 28,4 gam điphotpho pentaoxit ( P2O5) vào cốc chứa 90 gam nước tạo thành chất có công thức H3PO4. Tính khối lượng H3PO4

LA
8 tháng 2 2019 lúc 14:32

PT: \(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)

Số mol P2O5 tham gia phản ứng là: \(n_{P_2O_5}=\dfrac{28,4}{142}=0,2\left(mol\right)\)

Số mol H2O tham gia phản ứng là: \(n_{H_2O}=\dfrac{90}{18}=5\left(mol\right)\)

Ta có tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{5}{3}\) => H2O dư

Theo phương trình,ta có: \(n_{H_3PO_4}=2.n_{P_2O_5}=2.0,2=0,4\left(mol\right)\)

=> Khối lượng H3PO4 tạo thành là:

\(m_{H_3PO_4}=0,4.98=39,2\left(g\right)\)

=.= hk tốt!!

Bình luận (0)
H24
8 tháng 2 2019 lúc 18:16

\(n_{P_2O_5}=\dfrac{28,4}{142}=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{H_2O}=\dfrac{90}{18}=5\left(mol\right)\)
PTHH: \(P_2O_5+3H_2O->2H_3PO_4\)
Theo PTHH ta có tỉ lệ:
\(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{5}{3}=>\) \(H_2O\) dư. \(P_2O_5\) hết => tính theo \(n_{P_2O_5}\)
Theo PT ta có: \(n_{H_3PO_4}=\dfrac{0,2.2}{1}0,4\left(mol\right)\)
=> \(m_{H_3PO_4}=0,4.98=39,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết