Bài 29: Anken

H24
Cho 2,8 g anken a làm mất màu vừa đủ dung dịch chứa 8g Br2 .xác định công thức phân tử của anken.
TM
26 tháng 2 2021 lúc 21:09

TK

Cứ 1 nối đôi trong hợp chất hữu cơ sẽ làm mất màu 1 mol Br2!

nBr2 = 0,05 mol

mà Anken chỉ có 1 nối đôi => tỉ lệ tác dụng giữa Anken và Br2 là 1 : 1

=> nA = nBr2 = 0,05 mol

=> MA = mA / nA = 2,8/0,05 = 56

Công thức phân tử Anken có dạng : CnH2n => MA = 14n = 56

=> n = 4 => A : C4H8!

Bình luận (0)
MN
26 tháng 2 2021 lúc 21:12

\(CT:C_nH_{2n}\)

\(n_{Br_2}=\dfrac{8}{160}=0.05\left(mol\right)\)

\(C_nH_{2n}+Br_2\rightarrow C_nH_{2n}Br_2\)

\(0.05.........0.05\)

\(M_A=\dfrac{2.8}{0.05}=56\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow14n=56\)

\(\Rightarrow n=4\)

\(CT:C_4H_8\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
VS
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết