Kiểm tra 1 tiết

HL

Cho 24,3 g Al và 13,44 lít O2 . Biết Al tác dụng với O2 . Tính khối lượng sản phẩm ?

Vì sao em làm như vậy?

Al= 27 ; O=16

MT
30 tháng 1 2019 lúc 19:49

Kiểm tra 1 tiết

Bình luận (0)
TT
29 tháng 1 2019 lúc 7:24

PTHH: \(4Al+3O_2\rightarrow2Al_2O_3\\ 0,8mol:0,6mol\rightarrow0,4mol\)

\(n_{Al}=\dfrac{24,3}{27}=0,9\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\)

Ta có tỉ lệ: \(\dfrac{0,9}{4}>\dfrac{0,6}{3}\)

Vậy Al phản ứng dư, Oxi phản ứng hết.

\(m_{Aldu}=24,3-\left(0,8.27\right)=2,7\left(g\right)\)

\(m_{Al_2O_3}=0,4.102=40,8\left(g\right)\)

\(m_{sp}=m_{Aldu}+m_{Al_2O_3}=40,8+2,7=43,5\left(g\right)\)

Làm vậy vì đề cho hai chất phản ứng nên phải có một chất dư, khối lượng chất sản phẩm bằng khối lượng muối + khối lượng chất dư đó.

Bình luận (2)
H24
29 tháng 1 2019 lúc 23:09

\(n_{Al}=\dfrac{24,3}{27}=0,9\left(mol\right)\)
\(n_{O_2}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\)
PTHH: \(4Al+3O_2-t^o->2Al_2O_3\)
Theo PTHH ta lập tỉ lệ số mol :
\(\dfrac{0,9}{4}=0,225>\dfrac{0,6}{3}=0,2\)
=> Al dư. \(O_2\) hết => tính theo \(n_{O_2}\)
Theo PT ta có: \(n_{O_2}=n_{Al_2O_3}=0,6\left(mol\right)\)
=> \(m_{Al_2O_3}=0,6.102=61,2\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
ZZ
Xem chi tiết
SO
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HS
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết