Ôn tập cuối học kì I

NN

Cho 200g dung dịch BaCl2 20,8% tác dụng với 150g dung dịch Na2SO4 28,4%. Tính C% các chất thu được sau phản ứng

H24
2 tháng 9 2019 lúc 9:27

Ta có

\(m_{BaCl_2}=\frac{200.20,8}{100}=41,6\left(g\right)\Rightarrow n_{BaCl_2}=\frac{41,6}{208}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{Na_2SO_4}=\frac{150.28,4}{100}=42,6\left(g\right)\Rightarrow n_{Na_2SO_4}=\frac{42,6}{142}=0,3\left(mol\right)\)

\(BaCl_2+Na_2SO_4\rightarrow BaSO_4\downarrow+2NaCl\)

Thấy \(n_{BaCl_2}< n_{Na_2SO_4}\Rightarrow\) Tính theo \(BaCl_2\)

\(m_{ddsaupu}=200+150=350\left(g\right)\)

\(n_{NaCl}=2n_{BaCl_2}=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{NaCl}=58,5.0,4=23,4\left(g\right)\Rightarrow C\%\left(NaCl\right)=\frac{23,4}{350}.100\%\approx6,67\%\)

Bình luận (0)
LD
2 tháng 9 2019 lúc 9:16

BaCl2 + Na2SO4-----> BaSO4 +2 NaCl

Ta có

m\(_{BaCl2}=\)\(\frac{200.20,8}{100}=41,6\left(g\right)\)

n\(_{BaCl2}=\frac{41,6}{110}=0,38\left(mol\right)\)

m\(_{Na2SO4}=\frac{150.28,4}{100}=42,6\left(g\right)\)

n\(_{Na2SO4}=\frac{42,6}{142}=0,3\left(mol\right)\)

=> BaCl2 dư

Theo pthh

n\(_{BaCl2}=n_{Na2SO4}=0,3\left(Mol\right)\)

n\(_{BaCl2}dư=0,38-0,3=0,08\left(mol\right)\)

mdd= 200+150=350(g)

C%(BaCl2)=\(\frac{0,08.110}{350}.100\%=2,5\%\)

Theo pthh

n\(_{NaCl}=2n_{Na2SO4}=0,6\left(mol\right)\)

C%(NaCl)=\(\frac{0,6.58,5}{350}.100\%=10\%\)

Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LQ
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
EN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết