Chủ đề 7. Dung dịch các chất điện ly

HK

Cho 200 ml dung dịch H3PO4 1M vào 100 ml dung dịch NaOH 0,5M. Xác định nồng độ các chất trong dung dịch sau p.ứng

NK
31 tháng 10 2017 lúc 20:00

nH3PO4 = 0,2 (mol), nNaOH = 0,05 (mol).

=> Spham thu được là NaH2PO4

NaOH + H3PO4 ---> NaH2PO4 + H2O

0,05..........0,05..............0,05

Dung dịch sau pứ: NaH2PO4: 0,05(mol) và H3PO4 (dư):0,15( mol)

=> CMNaH2PO4 = 0,05/ 0,3 = 1/6(M)

CMH3PO4 = 0,15/ 0,3 = 0,5 (M)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
.
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết